คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาเรื่องพ่อไปเป็นผู้ค้ำประกัน
สวัสดีครับ
ขอรบกวนปรึกษาเรื่องพ่อไปเป็นผู้ค้ำประกัน เรื่องมีอยู่ว่าพ่อรับราชการครู แล้วประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต แล้วพ่อมีเงินอยู่ในสหกรณ์ออมทรัพย์ครู ทีนี้พึ่งมารู้ว่าพ่อไปค้ำประกันให้เพื่อนครูด้วยกัน ทางสหกรณ์ออมทรัพย์ครูเลยไม่จ่ายเงินออกมาโดยให้เหตุผลว่าผมไปเป็นคนค้ำประกันกับเพื่อนครู แล้วเพื่อนครูคนนั้นยังติดหนี้สหกรณ์อยู่ คนที่ไปค้ำประกันนั้นลาออกจากราชการแล้วไปบวช (ยังมีชีวิต) แต่คือไม่มีไม่หนีไม่จ่าย ทางคนที่พ่อไปค้ำมีลูกๆอยู่ก็พยายามบ่ายเบี่ยง จะหาวิธีหาคนมาค้ำแทนแต่ก็เงียบไป
เงินของพ่ออยู่ในสหกรณ์ออมทรัพย์ครูเกือบๆ2ปีกว่า โดยที่เอาออกมาไม่ได้(และไม่ให้ดอกเบี้ยด้วย) 
จนล่าสุดมีจม. มาถามทวงหนี้ของพ่อ ดังเอกสารแนบครับ(ผมกลัวทำผิดพลาดเลยขอเซ็นชื่อผู้เกี่ยวข้องก่อนครับ กลัวจะมีปัญหา)
ทางผมและครอบครัวก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เป็นทุกข์มากๆ จึงขอรบกวนปรึกษาเรื่องดังกล่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ
นิติกร
ตามปกติผู้ค้ำประกันจะต้องรับผิดชอบใช้หนี้ด้วย ในกรณีที่คนที่เราค้ำผิดนัดไม่ยอมใช้หนี้ กรณีของคุณเมื่อผุ้กู้ไม่ยอมจ่าย พ่อคุณในฐานะคนค้ำประกันก็มีหน้าที่ต้องจ่าย ถึงแม้ว่าพ่อคุณจะเสียชีวิตไปแล้วก็ตาม ความรับผิดตามสัญญาค้ำประกันก็จะต้องทอดไปยังทายาทของพ่อด้วย ส่วนทายาทของพ่อนั้น ไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบในหนี้ทั้งหมดของพ่อ แต่จะรับผิดชอบเพียงเท่ากับทรัพย์มรดกของพ่อเท่านั้น

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม