คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โดนหลอกให้ปล่อยเงินกู้แต่เขาเอาไว้ใช้เองจะเอาผิดได้ไหมครับ
อยากทราบความเป็นไปได้ที่จะเอาผิดหรือเอาเงินคืน จากคนมาหลอกชวนให้ปล่อยเงินกู้แต่เอาเงินส่วนนั้นไปใช้เองครับยอดรวมที่โดนโกงประมาณ4แสนบาทครับ
คือเขามาชวนให้แม่ปล่อยเงินกู้โดยอ้างว่าให้แม่ 100ละ10บาท ส่วนเขาได้ก็จะด้วยครับ โดยเขารับประกันว่าจะเก็บเงินคืนให้ โดยอ้างว่าปล่อยกู้ให้กับคนที่อยู่บริษัทใกล้บ้านเป็นคนกู้ยืม(แต่จริงๆเขาเอาเงินส่วนนั้นไว้ใช้เองครับ ถามคนที่เขาอ้างว่ามาขอกู้แล้วเพราะรู้จักกัน และก็เขาบอกว่าไม่เคยกู้ พร้อมทั้งคนที่มาหลอกก็ไปขอโทษคนที่อ้างว่ามาขอกู้เงินแล้วด้วยครับ)
1)หลักฐานการโอนเงินไปเข้าบัญชีคนที่มาหลอกก็มีครับสามารถขอจากธนาคารได้
2)พยานที่ถูกแอบอ้างว่าขอก็รู้จักกันอยู่ครับ

ปล1.เรื่องนี้พอจะเข้าข่ายโดนต้มตุ๋นไหมครับ เพราะเขามาหลอกให้ปล่อยเงินกู้แล้วเอาไปใช้เอง
ปล2.สงสารแม่ครับแกไม่ได้ทำงานแล้วเพราะเคยโดนรถชนขาหักจึงออกมากรีดยางแต่ยางราคาตกมาก จึงอยากทราบว่าพอจะมีทางช่วยแกเอาเงินคืนได้สักหน่อยหรือไม่ครับ
รบกวนท่านทนายตอบหน่อยนะครับ ว่าควรสู้คดีหรือไม่อย่างไรครับ ขอบพระคุณล้วงหน้าครับท่าน
หากเป็นเรื่องตั้งใจมาหลอกเอาเงินของแม่คุณแล้ว แบบนี้ก็อาจจะเข้าข่ายเป็นเรื่องของการฉ้อโกงได้ ซึ่งแม่คุณสามารถที่จะไปแจ้งความหรือให้ทางทนายความฟ้องร้องคดีต่อศาลได้ครับ

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม