คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการขอดูพินัยกรรมย้อนหลังครับ
คุณพ่อเสียมาประมาณห้าปีแล้ว ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไร คือไว้ใจพี่ชายและพี่สาว ให้เค้าจัดการเรื่องพินัยกรรมและมรดก คือตอนนั้ไม่ได้ดูพินัยกรรมเลยด้วยซ้ำครับ พอเวลาผ่านมาเพิ่งนึกได้ว่า พินัยกรรมน อาจจะ มอบทรัพย์สินอย่างอื่นไว้ให้กับผมด้วย เพราะก่อนท่านเสีย ท่านเคยเปรยๆไว้ พอผ่านมาก้อนึกขึ้นได้ว่า ท่านบอกว่า อยากให้บ้านสองหลังเป็นชื่อผม แต่ตอนนั้นผมไว้ใจพี่ชายก้อเลยไม่ได้คิดอะไร แต่ตอนนี้ อยากจะขอพี่ชายดูพินัยกรรม เค้าบอกว่า ไม่อยู่แล้ว ไม่ทราบว่า พอจะมีวิธี ทำยังไง ให้ตรวจสอบย้อนหลังได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
(01-27-2020, 02:52 PM)a1800 เขียน: ขอบคุณมากครับ
(01-27-2020, 02:52 PM)a1800 เขียน: ขอบคุณครับ
ปกติเมื่อมีพินัยกรรมแล้ว จะต้องไปร้องขอเป็นผู้จัดการมรดก เพื่อจัดการทรัพย์สินตามรายละเอียดในพินัยกรรมอีกครั้ง ดังนั้นคุณอาจจะไปขอตรวจสอบพินัยกรรมได้ที่ศาล เพื่อปกติจะมีการยื่นแสดงพินัยกรรมเอาไว้ด้วย

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม