คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กังวลเรื่องโฉนด
Mแบบว่า โฉนดบ้าน เป็นชื่อของเรา แต่ว่าตอนนี้เราอยู่อีกที่นึง
ส่วนโฉนดบ้านอยู่กับญาติ ก็กังวลว่า กลัวญาติจะเอาโฉนดไปจำนอง
แบบนั้นไม่สามารถกระทำได้ ใช่หรือเปล่าคะ เพราะเป็นชื่อของเราคนเดียวในโฉนด
และถ้าหากว่า เค้าเอาไปจำนองแบบเถื่อน แบบนอกระบบ แบบนั้นคนที่รับจำนอง
ก็เป็นโมฆะ และไม่มีสิทธิ์ ใช่หรือเปล่าคะ เพราะเคยได้ยินข่าวอยู่เหมือนกัน
เรื่องเกี่ยวกับการเอาโฉนดที่ไม่ใช่ชื่อของตนเองไปจำนองได้

ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด ก็เลยยังไม่มีเวลาไปเอาโฉนดมาไว้กับตนเองค่ะ

เลยขอคำปรึกษาเพื่อความสบายใจ ขอบคุณมากค่ะ
คนอื่นที่ไม่ได้มีชื่ออยูในโฉนดที่ดิน ไม่สามารถเอาโฉนดไปจำนองได้ครับ หากเขาเอาโฉนดไปค้ำอะไรไว้ เมื่อคุณซึ่งเป็นเจ้าของไม่ได้ไปทำและไม่ได้รู้เห็นด้วย แบบนี้คุณสามารถเรียกโฉนดคืนได้ครับ

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม