คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาคดีแพ่งครับ
แม่ได้ทำสัญญาเช่าซื้อรถกับธนาคารแห่งหนึง โดยมีพนักงานธนาคารเป็นผู้ดูแลและจัดการ (ปัจจุบันพนักงานโดนไล่ออก) โดยปกติสัญญาเช่าซื้อรถยนต์จะเป็นสัญญาเดียวกัน แต่ในกรณีของแม่ผม สัญญาถูกแยกออกเป็นสองส่วนคือ สัญญาสินเชื่อส่วนบุคคล และสัญญาเช่าซื้อ โดยตอนแรกได้ติดต่อกับธนาคารว่าทำไมถึงแยกชำระเป็น 2 สัญญา (ธนาคารได้ให้คำตอบว่า แยกสินเชื่อออกเป็นเงินต้น และดอกเบี้ย) ต่อมาได้คืนรถให้กับธนาคาร ต่อมามีหมายศาลเรียกพิจารณาคดีสินเชื่อส่วนบุคคล โดยคดีได้สิ้นสุดลงแล้ว ต้นปี 62 และผมไม่ได้ทราบข้อมูลนี้ ต่อมามี จดหมาย notice จากสำนักทนายความแห่งหนึ่งให้แม่ชำระหนี้ในสัญญาเช่าซื้อรถ จากนั้นผมจึงทราบเรื่องและได้ตรวจสอบข้อมูลของฝ่ายโจทย์ในการยื่นฟ้องคดีสินเชื่อส่วนบุคคล แต่มีข้อผิดสังเกตคือ มีการโอนเงินผ่านธนาคารผู้ให้กู้ ให้แก่ผู้กู้ในชื่อบัญชีแม่ผม ซึ่งได้ตรวจสอบแล้วว่าแม่ไม่เคยรับรู้ถึงการมีหรือเปิดบัญชีนี้ หรือเคยถอนเงินออกจากบัญชีนี้เลย เลยอยากทราบว่าสามารถทำอะไรต่อได้หลังจากนี้ไหมครับ
ให้ตรวจสอบดูครับว่า ใครเป็นคนดำเนินการและใช้บัญชีตรงนี้ เบื้องต้นอาจจะเป็นพนักงานของธนาคารก็ได้ หากมีข้อมุลหรือหลักฐาน ก็ไปแจ้งความเอาผิดได้

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม