คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซื้อของให้ด้วยบัตรแล้วทวงเงินคืน
สอบถามค่ะ แฟนเก่าซื้อของให้ด้วยบัตรเคดิต เป็นโทรศัพแต่เป็นชื่อเราค่ะ พอเลิกกันเราบอกว่าจะช่วยจ่ายทุกเดือนไม่ได้บอกวงเงินนะคะ แล้วมาทวงเงินคืนเหมือนเราเป็นลูกหนี้ค่ะ พอบอกไม่คืนจะแจ้งความเขาจะเอาข้อความที่บอกว่า (ช่วยจ่ายทุกเดือน) มาเป็นหลักฐาน ตอนซื้อให้ เขาเต็มใจซื้อนะคะ ไม่ได้ขอยืม แนะนำได้ไหมคะ 
กรณีของคุณ แฟนเก่าจะต้องไปทำเรื่องฟ้องเรียกเงินจากคุณเอง ซึ่งหากเขามีหลักฐานก็ฟ้องได้ ในส่วนของคุณเองเมื่อถูกฟ้องคุณก็มีสิทธิที่จะสู้คดีได้ตามขั้นตอนของกฎหมาย ส่วนการที่อีกฝ่ายบอกจะไปแจ้งความนั้น น่าจะแจ้งความไม่ได้ หากแจ้งตำรวจก็ทำให้เพียงบันทึกข้อเท้จจริงไว้เท่านั้น เนื่องจากเรื่องนี้เป้นเรื่องทางแพ่ง ไม่ใช่ทางอาญา

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม