คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามที่ดิน ปรปักษ์
อยากสอบถามเรื่องที่ดินมรดก

คุณย่าจะให้ที่ดินแแก่พ่อและอา 1แปลง ที่ดินมีโฉนด แต่พอไปรังวัด 
กับมีเพื่อนบ้านรุกล้ำเข้ามา2งาน 
โดยเค้าบอกว่าเค้าครองปรปักษ์มาเกิน10ปี โฉนดออกปี49 
แต่เค้ายังไม่ได้ฟ้องและยังไม่ได้จดทะเบียน ครอบครอง
เราจะทำยังไงได้บ้างค่ะ  
จะขายให้คนนอกได้ไหม ปรปักษ์จะขาดเลยไหมค่ะ 

พอดีจะให้คนรู้จักช่วยซื้อไว้ก่อนพร้อมโอน คนที่มารุกล้ำที่จะ มีสิทธิ์ยึดที่เราไหม ถ้าขายได้ ก่อนจะซื้อคืนเค้าต่อ 
ขอบคุณค่ะ
การครอบครองปรปักษ์ต้องครอบครองโดยสงบ เปิดเผย โดยแสดงเจตนาเป็นเจ้าของ ซึ่งในกรณีของคุณไม่ทราบว่าชัดเจนแค่ไหนในการครอบครองนะครับ ตรงนี้ต้องไปดูรายละเอียดกันอีกครั้ง

การขายนั้น ไม่ได้ทำให้การครอบครองปรปักษ์ขาดนะครับ เพียงแต่ว่ากฎหมายเขาคุ้มครองคนที่ได้เข้ามาซื้อโดยสุจริต เสียเงินซื้อ และได้มีการโอนที่ดินกันแล้วเท่านั้น

ตามปกติกรณีนี้ก็ควรที่จะฟ้องขับไล่ไปแล้วค่อยไปพิสูจน์กันที่ศาล ว่าเป็นการครอบครองปรปักษ์หรือไม่

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม