คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีจดหมายว่าบ้านกำลังจะถูกขายทอดตลาด
เรียนปรึกษาค่ะ
ที่ดินและบ้านที่อยู่ปัจจุบัน อยู่เส้นบางนา ตราด ในเขต อำเภอบางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา บ้านและที่ดินตรงนี้ อยู่มาเกิน 20ปี เดิมทีเป็นที่ว่างเปล่ารกร้าง อยู่มาไม่นานในช่วง5-6ปี มีคนมาอ้างกรรมสิทธิ์และจะขอเอาที่ดินไปจำนอง จึงให้มารดาซึ่งเป็นเจ้าบ้านเซ็นหนังสือว่าเช่าที่ดินอยู่อาศัย ซึ่งตอนนั้นในหนังสือระบุ ต.บางวัว แต่บ้านที่อาศัยนี้ อยู่ตำบลบางสมัคร แต่2ตำบลนี้ติดกัน มารดาซึ่งคิดว่าตนเองไม่ใช่เจ้าของที่จึงยอมเซ็น เท่าที่มารดาเล่าให้ฟัง คือที่ดินนี้อยู่นอกเหนือโฉนด แล้ว ในระหว่างที่คนอ้างกรรมสิทธิ์ไปเช็คกับกรรมที่ดินเพื่อจะจำนองทราบว่าที่ดินตรงนี้ไม่มีเจ้าของจึงขอจดทะเบียนให้ที่ดินตรงนี้เป็นของตนเอง ณ วันนี้มีจดหมายมาที่บ้านว่า บ้านพร้อมที่ดินกำลังจะถูกขายทอดตลาดในราคา 10 ล้าน เพราะคนอ้างกรรมสิทธิ์เอาไปจำนองแล้วขาดส่ง มีหนทางไหนพอจะช่วยได้บ้างคะ รายละเอียดอาจยังไม่ชัดเจน เดี๋ยวตั้งกระทู้เพิ่มเติม แต่จากที่จำได้จากที่มารดาเล่าให้ฟังประมาณนี้ค่ะ
เมื่อแม่ยอมรับว่าไม่ใช่เจ้าของที่ และได้ทำหนังสือเช่าไป ตอนนี้การจะอ้างเรื่องแม่มีสิทธิในที่ดินตรงนี้ก็คงจะยากแล้วครับ หากไม่ได้เซนต์ทำหนังสืออะไรแบบนี้ก็สามารถอ้างสิทธิเป็นเจ้าของได้

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม