คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตัดพ่อตัดลูกต้องทำยังไง ทางกฎหมาย
พ่อมายุ่งวุ่นวายในชีวิตเราเกินไปแล้วค่ะ ทนไม่ไหวแล้ว อีกอย่างพ่อก้อหย่ากะแม่แล้ว แต่แม่บอกว่าตอนหย่าเขียนผู้มีอำนาจเป็นพ่ออ่ะค่ะ ต้องแก้ยังไงคะ
การตัดพ่อลูกกันมันไม่มีทางกฎหมายนะ และมันทำไม่ได้หรอกครับ ทางแก้ก้ต้องพูดคุยทำความเข้าใจ หรือรอจนกว่าจะอายุครบ 20 ปี
แสดงว่าถ้าอายุ 20 แล้ว พ่อจะไม่สามารถมาก้าวก่ายได้ใช่ไหมคะ ผิดทางกฎหมายใช่หรือไม่
อายุเกิน 20 บริบูรณ์ตามกฎหมายถือว่าโตบรรลุนิติภาวะแล้ว สามารถทำอะไรได้เองโดยที่ไม่ต้องรอให้พ่อแม่ยินยอม แต่ทั้งนี้การก้าวก่ายก็อาจจะมีอยู่นะครับ เพียงแต่ว่าทางพ่อแม่ไม่มีอำนาจมาดำเนินการตัดสินใจแทนเท่านั้น
ถ้าอายุ ๒๐ ปี แล้ว บิดาไม่มีอำนาจปกครองบุตร เราก็หลุดพ้นครับ รอต่อไปนะ

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม