คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การครอบครองปรปักษ์
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากขอคำปรึกษา พอดีผมอาศัยอยู่กับป้าสองคนในที่ของลุงซึ่งลุงได้ไถ่โฉนดจากธนาคาร ดังนั้นที่ดินที่ผมอาศัยอยู่กับป้าจึงเป็นของลุงแต่แกได้ไปอยู่กับภรรยาและยกให้ป้าของผมด้วยวาจา และผมกับป้าก็อาศัยอยู่ที่นี่ร่วมสิบกว่าปีแล้วซึ่งก็เจตนาเป็นเจ้าของ ไม่นานมานี้แกได้มาคุยกับป้าเพื่อมาบอกว่าจะรังวัดที่ดินที่ผมอาศัยอยู่ ดังนี้แล้วผมสามารถใช้สิทธิ์ทางกฎหมายในการร้องขอครอบครองปรปักษ์ในที่ิดินแปลงนี้ได้อย่างไร
หากมีหลักฐานหรือพยานที่สามารถมายืนยันได้ว่า ลุงได้ยกที่ดินให้กับป้าจริงๆ และป้าได้ครอบครองเป็นของตนเองมาตลอดเกิน 10 ปี หากที่ดินเป็นโฉนด ป้าก็อาจจะได้ที่ดินโดยการครอบครองปรปักษ์ได้ครัย

[-]
กล่องตอบด่วน
พิมพ์การตอบกระทู้ของคุณที่นี่

Image Verification
Please enter the text within the image on the left in to the text box below. This process is used to prevent automated posts.
Image Verification
(case insensitive)

ไปยังหัวข้อ:

ผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้: 1 ผู้เยี่ยมชม